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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan 
akifungua Kongamano la Kitaifa la Nishati 
Safi ya Kupikia  Novemba 01, 2022 katika 

ukumbi wa JNICC.
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Na Timotheo Mathayo, 
Dar es salaam.

Rais wa Jamhuri 
ya Muungano 
wa Tanzania, 
Mhe. Samia 
Suluhu Hassan 

ameagiza Taasisi/Idara za 
umma na binafsi zenye 
watu wasiopungua 
300 kutumia nishati 
safi kupikia badala 
ya kutumia kuni au 
mkaa ambazo zinaleta 
madhara ya kiafya 
pamoja na uharibifu wa 
mazingira.

Alitoa agizo hilo 
Novemba 01, 2022 

wakati wa ufunguzi 
wa mjadala kuhusu 
Nishati Safi ya Kupikia 
uliofanyika katika 
Ukumbi wa Mikutano 
ya Kimataifa wa Julius 
Nyerere.

Alimuagiza Waziri 
wa Nishati, January 
Makamba kuhakikisha 
Idara na Taasisi zote za 
umma na binafsi zenye 
mkusanyiko wa watu 
zaidi ya 300 zinatumia 
nishati safi kupika 
chakula.

“Hili agizo nataka 
lianze kutekelezwa 
mwaka 2023/2024. 
Mwaka huu wote wa 

2022/2023 utumike kwa 
maandalizi ili Shule, 
Magereza, Majeshi na 
taasisi nyingine zenye 
watu wengi zaidi wapike 
kwa kitumia nishati safi.” 
Alisema Rais Samia.

Awali akimkaribisha 
Rais Samia kufungua 
mjadala huo, Waziri wa 
Nishati, Mhe. January 
Makamba alisema kupika 
sio adhabu, hivyo sio 
vizuri watu kupika huku 
wakitokwa machozi 
kutokana na moshi wa 
kuni au mkaa.

Alisema kuwa watoto 
wa kike wapo katika 
hatari ya mbalimbali 

kutokana na wao 
kwenda porini kutafuta 
kuni za kupikia au kuuza 
ili wapate kipato cha 
kaya.

Alisema kuwa, lengo 
la mjadala huo ni kutaka 
jamii iondokane na 
matumizi ya nishati isiyo 
salama, kwa kuwa nishati 
hiyo ina athari kwa afya 
ya binadamu, lakini pia 
inachangia mabadiliko 
ya tabia nchi na pia 
imeelekezwa kufikia 
asilimia 80% ya matumizi 
ya nishati safi ya kupikia 
ifikapo mwaka 2032.
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Viongozi mbalimbali pamoja na Wananchi wakiwa kwenye Kongamano la Kitaifa kuhusu Nishati Safi ya Kupikia lililofanyika katika 
ukumbi wa Julius Nyerere (JNICC) jijini Dar es Salaam, Novemba 01, 2022.



Na Timotheo Mathayo, 
Dar es Salaam.

Rais Samia 
Suluhu Hassan 
ameelekeza 
Wizara ya Nishati 

kuunda kikundi  kazi 
kwa ajili ya kupitia na 
kuchakata Sera zilizopo 

kwa ajili ya kuelekea 
kwenye mpango wa 
taifa kuondokana na 
matumizi ya gesi chafu 
ya kupikia ifikapo 2032.

Alitoa agizo hilo 
Jumanne, Novemba 
01, 2022 alipokuwa 
akifungua mjadala wa 
kitaifa kuhusu matumizi 

ya Nishati safi ya kupikia 
uliofanyika katika 
ukumbi wa Mwalimu 
Julius Nyerere, Dar es 
salaam.

Kikundi kazi hicho 
kitaongozwa na Ofisi ya 
Waziri Mkuu na Wizara 
ya Nishati itaratibu na 
kufanya shughuli za 

sekretarieti za kikundi 
hicho.

Ili kuongeza tija 
na ufanisi Rais Samia 
aliagiza muundo wa 
kikundi kazi ujumuishe 
pamoja wataalam kutoka 
Idara na Taasisi za umma, 
pia wawepo watu kutoka 
sekta binafsi na wadau 
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan (wa tatu kushoto) na Waziri wa Nishati, Mhe.January Makamba 
( wa nne kulia ) wakiwa na viongozi mbalimbali pamoja na Wananchi wakati  wa Kongamano la Kitaifa kuhusu Nishati Safi ya Kupikia 

lililofanyika katika ukumbi wa Julius Nyerere (JNICC) jijini Dar Es Salaam, Novemba 01, 2022.

SERIKALI KUUNDA KIKUNDI KAZI KUHUSU NISHATI YA KUPIKIA



wengine wa mazingira.
“Kikundi kazi kikapitie 

Sera na miongozo 
mbalimbali ili kije na 
mpango mkakati na 
dira ya miaka kumi 
kikielekeza mambo 
muhimu ya kufanya ili 
ifikapo 2032 kila mtu 
atumie nishati safi ya 
kupikia,” amesema Rais 
Samia.

Alisema kuwa 
matumizi ya nishati safi 
ya kupikia yatasaidia 
wanawake kuondokana 
na adha ya kutafuta kuni 

porini ambapo wengi 
wao wapo kwenye hatari 
ya kufanyiwa vitendo 
vya ukatili ikiwemo 
kushambuliwa wanyama 
wakali na nyoka.

Pia muda 
wanaoupoteza porini 
kutafuta kuni wautumie 
kwa kufanya shughuli 
za uzalishaji mali kama 
kufuma na kufanya 
biashara ndogo ndogo.

Aliahidi kuwa serikali 
katika bajeti ya mwaka 
2023/2024 itatenga 
fedha kwa ajili ya 

kuanzisha mfuko wa 
nishati safi ya kupikia 
utakaoshughulikia 
masuala ya utafiti na 
uwekezaji katika kutatua 
changamoto zilizopo.

Rais Samia alisema 
takwimu zinaonyesha 
kuwa kaya zinazotumia 
gesi kupikia ni 5% na 
zinazotumia umeme ni 
3% nchini Tanzania.

Dr. Paulina Chale 
kutoka Hospitali ya 
Taifa Muhimbili alisema 
kuwa idadi ya watu 
wanaougua magonjwa 

ya mfumo wa hewa 
ni kubwa yakiwemo 
yanayosababishwa na 
matumizi ya kuni na 
mkaa kwa muda mrefu.

Waziri wa Nishati, 
January Makamba 
alisema atasimamia na 
kutekeleza maagizo yote 
yaliyotolewa na Rais ili 
kutimiza lengo la serikali 
ifikapo mwaka 2032 
kila kaya wapike kwa 
kutumia Nishati safi.
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Viongozi mbalimbali pamoja na Wananchi wakiwa kwenye Kongamano la Kitaifa kuhusu Nishati Safi ya Kupikia lililofanyika katika 
ukumbi wa Julius Nyerere (JNICC) jijini Dar es Salaam, Novemba 01, 2022.

SERIKALI KUUNDA KIKUNDI KAZI KUHUSU NISHATI YA KUPIKIA



Na Timotheo Mathayo, 
Dar es salaam.

 

Waziri wa 
Nishati, Mhe.
January 
Makamba 

amesema kuwa Wizara 
ya Nishati imeanza 
utekelezaji wa agizo la 
Rais alilolitoa wakati wa 
ufunguzi wa Mjadala wa 
Nishati Safi ya Kupikia 
ambapo aliagiza taasisi 
zote za umma na binafsi 
zenye watu zaidi ya 300 
kupika kwa kutumia 
nishati safi.

 Makamba alitoa 
kauli hiyo Novemba 03, 
2022 wakati alipokuwa 
anafunga mjadala kuhusu 
Nishati safi ya kupikia 
uliofanyika ukumbi wa 
Mwalimu Julius Nyerere, 
Dar es salaam.

 Kufuatia agizo hilo 
lililotolewa na Rais Samia 
Suluhu Hassan, Waziri  
Makamba alisema kuwa 
amemuagiza Katibu 
Mkuu wa Wizara ya 
Nishati ashirikiane na 
Wizara nyingine waweze 
kuorodhesha taasisi zilizo 
chini yao zenye watu zaidi 

ya 300 kwa ajili ya kuanza 
matumizi ya Nishati safi 
ya kupikia.

 Alisema Serikali na 
wadau wengine wapo 
katika mchakato wa 
kusambaza mitungi ya 
gesi kila eneo nchini 
ili iwe rahisi kuwafikia 
wananchi.

 “Serikali imetoa 
Sh.Bilioni 6 kwa Shirika 
la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) ili 
waendelee na kazi za 
kusafirisha na kusambaza 
gesi kutoka Mtwara.” 
Alisema Makamba

 WaziriMakamba alitoa 
wito kwa wawekezaji 
na wasambazaji wa gesi 
majumbani kujitokeza na 
kufanya kazi hiyo ili lengo 
la Serikali litimie haraka.

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mkuu wa 
Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA) Mha.Hassan Seif 
Said ameahidi kwamba 
watashirikiana na TPDC 
kusambaza nishati safi ya 
kupikia ili iwafikie wakazi 
wengi wanaoishi katika 
maeneo ya vijijini.
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WIZARA YA NISHATI YAANZA 
KUTEKELEZA MAAGIZO YA RAIS
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UCHIMBAJI GESI KITALU CHA RUVUMA 
UKAMILIKE KWA WAKATI - MAKAMBA

Waziri wa 
Nishati Mhe. 
January 
Makamba, 

ameliagiza Shirika la 
Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC) 
pamoja na Mamlaka ya 
Udhibiti Mkondo wa 
Juu wa Petroli (PURA), 
kuhakikisha mradi 
wa uchimbaji wa gesi 
kitalu cha Ruvuma 
kilichopo mkoani Mtwara 
unakamilika kwa wakati.

Mhe. Makamba 
aliyasema hayo tarehe 
25/11/2022 jijini Dar es 
Salaam wakati wa hafla 
ya uwekaji saini Mkataba 
wa Nyongeza wa 
Uzalishaji na Ugawanaji 
Mapato (PSA) Kitalu cha 
Ruvuma-Mtwara kati 
ya Wizara ya Nishati, 
TPDC, Kampuni ya ARA 
Petroleum na Kampuni ya 
Ndovu Resources.

‘’Dhamira ya Serikali 
ni kuona mradi huo 
unakamilika ndani ya 
miezi 12 hadi 18 na 
hatutegemei kusikia 
mradi huo unachelewa 
kutokana na changamoto 
ya fedha.Mradi huo 
ukikamilika utakuwa 
mradi wa kwanza wa gesi 
ambao utalinufaisha Taifa 
katika nyanja mbalimbali 
ikiwemo Serikali kupata 
Mrabaha (12.5%) , 
kupata kodi, Serikali 
kupata gawio la mapato 
yatokanayo na mauzo 
ya gesi pia ajira kwa 
wananchi wa Mikoa ya 

Lindi na Mtwara.” Alisema 
Mhe. Makamba

Waziri Makamba 
aliongeza kuwa, “pia 
eneo la Lindi, Serikali 
imeamua kujenga 
Chuo (Polytechnic) cha 
Masuala ya Mafuta, Gesi 
na Umeme, ili kujengea 
watu wetu uwezo, lakini 
pia tutajenga Special 
Economic Zone ndani 
ya eneo la mradi ili 
kuchochea maendeleo ya 
Lindi na Mtwara baada ya 
mradi kukamilika.”

Kwa upande wake, 
Mkurugenzi Mtendaji 
wa TPDC, Dkt. James 
Mataragio alisema 
utafiti na ugunduzi wa 
gesi ulishafanyika na 
kinachofanyika sasa hivi 
ni kuanza kwa ujenzi wa 

bomba la gesi kutoka 
eneo la Ntorya hadi 
Madimba na baada ya 
kukamilika kwa ujenzi 
huo uzalishaji wa gesi 
utaanza.

Dkt. Mataragio 
alisema kuwa, uwekezaji 
huo wenye thamani 
ya Dola za Kimarekani 
milioni 500 unatarajiwa 
kuzalisha takribani 
futi za ujazo trilioni 1.6 
ambacho ni kiasi cha gesi 
kilichogunduliwa katika 
eneo hilo na kuweka 
wazi kuwa utekelezaji 
wake utasaidia kuongeza 
chachu na wawekezaji 
wengi zaidi.

Naye, Mkurugenzi 
Mkuu wa Kampuni 
ya ARA Petroleum 
(Tanzania), Ndg. Erhan 

Saygi aliishukuru Serikali 
ya Tanzania hususan 
viongozi wa Serikali za 
Vijiji kwa ushirikiano 
waliouonyesha na 
kuongeza kuwa, 
kukamilika kwa mradi 
kutachagiza uboreshaji 
wa miundombinu na 
kuongeza ajira ili kukuza 
pato la wananchi na Taifa 
kwa ujumla.

Hafla hiyo ilihudhuriwa 
na vongozi mbalimbali 
akiwemo Mkuu wa 
Mkoa wa Lindi Bi. Zainab 
Telack, Mkuu wa Mkoa 
wa Mtwara Kanali Ahmed 
Abbas Ahmed pamoja na 
Wabunge wa Mikoa ya 
Lindi na Mtwara.

Hafla ya uwekaji saini Mkataba wa Nyongeza wa Uzalishaji na Ugawanaji Mapato (PSA) Kitalu cha 
Ruvuma-Mtwara baina ya Wizara ya Nishati, TPDC, Kampuni ya ARA Petroleum na Kampuni ya 
Ndovu Resources. (Wa Tatu kushoto) ni Waziri wa Nishati, Mhe.January Makamba na wa Pili kulia ni 

Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, Dkt. James Mataragio.
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Na Godfrey Mwemezi,
Mbeya.

Naibu waziri wa Nishati, 
Wakili Stephen Byabato 
amewataka wananchi wa 
Kata ya Ubaruku Mbarali 

mkoani Mbeya kutoingiza mifugo 
kwenye vyanzo vya maji badala 
yake wavitunze ili visaidie katika 
upatikanaji wa nishati ya umeme 
nchini.

Byabato aliyasema hayo tarehe 
25 Oktoba, 2022 katika mkutano 
wa hadhara na wananchi wa eneo 
la Ubaruku, Mbarali wakati Kamati 

BYABATO AWATAKA WANANCHI MBARALI 
KUTOINGIZA MIFUGO KWENYE VYANZO VYA MAJI

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |     Desemba 1 - 31, 2022

Mawaziri wa Wizara za Kisekta 
wakiongozwa na Mwenyekiti wao, Waziri 
wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi 
Dkt. Angeline Mabula (wa tatu kulia) 
wakiwa katika picha ya pamoja mara 
baada ya kuwasili Mbarali mkoani Mbeya 
kwa ajili ya kushughulikia migogoro ya 
Matumizi ya ardhi. Katikati ni Naibu Waziri 

wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.

Mawaziri wa Wizara za Kisekta wakiongozwa na Mwenyekiti wao, Waziri wa Ardhi Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi Dkt. Angeline Mabula, wakimsikiliza Mkuu wa Mkoa wa Mbeya 
Mhe. Juma Homera walipokwenda kutazama na kujionea hali halisi ya upungufu wa maji 

katika mto Ruaha Mkuu.
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ya Mawaziri Nane wa Wizara 
za Kisekta walipofanya ziara 
kwenye eneo la Mto Ruaha Mkuu 
ambapo Serikali kupitia Wizara ya 
Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya 
Makazi imetangaza kwamba vijiji 
vitano na vitongoji 41 na sehemu 
ndogo ya kitongoji cha Magwalisi 
ambacho kipo kwenye Mamlaka 
ya Mji mdogo wa Rujewa wilayani 
Mbarali wananchi wanatakiwa 
kuhamishwa ili kupisha hifadhi.

Lengo la uamuzi huo wa 
Serikali ni kutunza na kulinda 
ardhi oevu na vyanzo vya kupokea 
na kutunza maji yanayotiririka 
kutoka mito mbalimbali.

Byabato alisema kuwa, 
Mto Ruaha ni moja ya mito 
inayotegemewa kupeleka maji 
katika bwawa la Mtera na Bwawa 
la Julius Nyerere hivyo ni vyema 
ukatunzwa na kuhifadhiwa kwa 
maslahi mapana ya nchi.

“Tunakubaliana kuwa 
shughuli zote zinatuhusu sisi 
wenyewe na sisi Wizara ya Nishati 
tunayategemea maji hayohayo 
kuweza kuzalisha umeme, 
na umeme ukishazalishwa 
tunautumia kwa matumizi 
mbalimbali ikiwemo kwenye 
viwanda vyetu vinavyochakata 
mazao mbalimbali hivyo, 
wanambarali tutunze vyanzo 
vyetu vya maji”. Alisema Byabato

JARIDA LA WIZARA YA NISHATI    |     Desemba 1 - 31, 2022

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato akizungumza na wananchi wa Kata ya Ubaruku wakati Kamati ya Mawaziri Nane wa 
Wizara za Kisekta walipofanya ziara kwenye eneo la Mto Ruaha Mkuu mkoani Mbeya.

BYABATO AWATAKA WANANCHI MBARALI 
KUTOINGIZA MIFUGO KWENYE VYANZO VYA MAJI



 

Na Mwandishi Wetu

Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali 
(PAC) imeeleza 

kuwa, kazi ya uletaji wa 
mafuta kwa pamoja 
nchini inayosimamiwa  
na Wakala wa Uagizaji 
wa Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA)  ina tija kwa Taifa 

kutokana na sababu 
mbalimbali ikwemo ya 
nchi kuwa na uhakika wa 
upatikanaji wa mafuta 
ikiwemo dizeli na petroli.

Hayo yalisemwa  na 
Wajumbe wa Kamati 
hiyo baada ya kukagua 
miundombinu ya  
kushusha na kupima 
mafuta katika Bandari ya 

Dar es Salaam pamoja 
na hifadhi kubwa ya 
mafuta ya kampuni ya 
TIPER ambayo Serikali ni 
mbia kwa umiliki wa hisa 
asilimia 50.

Ziara hiyo  
iliyoongozwa na Naibu 
Waziri wa Nishati, Wakili 
Stephen Byabato pamoja 
na Naibu Katibu Mkuu, 
Kheri Mahimbali ambaye 

alimwakilisha Katibu 
Mkuu, Wizara ya Nishati, 
Eng.Felchesmi Mramba, 
ilifanyika tarehe 14 
Novemba, 2022, ambapo 
Makamu Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Mhe. 
Japhet Hasunga alisema 
kuwa, lengo la ziara 
lilikuwa ni kuona uwezo 
wa miundombinu hiyo 
katika kushusha na 
kuhifadhi mafuta.

Mhe. Hasunga 
alieleza kuwa, baada ya 
ukaguzi huo Kamati hiyo 
imejihakikishia kwamba 
miundombinu iliyopo 
ya ushushaji na uhifadhi 
mafuta  ina uwezo 
wa  kukidhi mahitaj ya 
nchi hivyo Kamati hiyo 
imefurahishwa na uwepo 
wa miundombinu hiyo.

Hata hivyo, Kamati 
hiyo ilitoa wito kwa TIPER 
kujenga miundombinu 
ya kuhifadhi mafuta 
katika maeneo mengine 
ya nchi  ili kuongeza 
uwezo wa kampuni na 
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Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) wakiwa katika eneo la gati ya 
kushushia mafuta katika Bandari ya Dar es Salaam mara baada ya kufika bandarini hapo kukagua 

miundombinu ushushaji  na upimaji mafuta.

ULETAJI WA MAFUTA KWA PAMOJA UNA TIJA - PAC

Moja ya tenki la kuhifadhi mafuta la kampuni ya TIPER jijini Dar es 
Salaam.

Baadhi ya miundombinu ya kushusha mafuta kutoka kwenye Meli 
katika Bandari ya Dar es Salaam.



nchi katika kuhifadhi 
mafuta na pia  kuleta 
urahisi  katika usafirishaji 
wa mafuta hayo ndani na 
nje ya nchi.

Awali, kabla ya 
kufanyika kwa ziara 
hiyo, Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa PBPA, Erasto 
Mulokozi, aliieleza 

Kamati hiyo kuwa, 
kutoka Wakala huo 
uanzishwe mwaka 2015 
umekuwa na mafanikio 
mbalimbali ikiwemo 
kuwa na uhakika wa 
upatikanaji wa mafuta 
yanayotosheleza mahitaji 
na yenye viwango vya 
ubora unaohitajika.

Manufaa mengine ni 
Serikali kuweza kupanga 
ukusanyaji wa mapato 
kwa kuzingatia takwimu 
sahihi, kuweza kupanga 
bei elekezi ya mafuta 
pamoja na kupata 
unafuu wa gharama za 
uletaji wa mafuta nchini 
kutokana na uagizaji wa 

mafuta kwa pamoja kwa 
wastani wa zaidi ya Dola 
za Marekani milioni 200 
Sawa na shilingi bilioni 
462 huokolewa kwa 
mwaka.

Aidha alisema kuwa, 
kutokana na mfumo 
huo kuleta ufanisi, nchi 
za jirani pia zinatumia 
mfumo huo kuagiza 
mafuta kupitia Tanzania 
hivyo kuipatia Serikali 
mapato kutokana 
na kuongezeka kwa 
matumizi ya bandari.

Aliongeza kuwa, 
mfumo huo umesaidia 
kupunguza upotevu 
wa mafuta wakati wa 
kupakua mafuta kutoka 
melini ambapo wastani 
wa Tani 1100 ( lita 
1,300,000) huokolewa 
kila mwezi sawa na 
shilingi bilioni 4.3.
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Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC) wakiwa katika picha ya pamoja 
na viongozi wa Wizara ya Nishati, watendaji wa Wakala wa Uagizaji Mafuta kwa Pamoja (PBPA), 
Bandari ya Dar es Salaam na TIPER mara baada ya kukagua miundombinu ya kuhifadhi mafuta ya 

kampuni ya TIPER jijini Dar es Salaam.

ULETAJI WA MAFUTA KWA PAMOJA UNA TIJA - PAC

Naibu Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati , Kheri Mahimbali ambaye 
alimwakilisha Katibu Mkuu, Wizara ya Nishati, Mha. Felchesmi 
Mramba, katika ziara ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali kukagua miundombinu ya mafuta jijini Dar es Salaam, 
akizungumza jambo mara baada ya kufika kwenye gati ya 

kushushia mafuta katika Bandari ya Dar es Salaam.

Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu 
za Serikali (PAC), Mhe. Japhet Hasunga akizungumza jambo mara 
baada ya Kamati hiyo kukagua miundombinu ya kushusha mafuta 
kutoka kwenye Meli  katika Bandari ya Dar es Salaam. Wa kwanza 
kushoto ni Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe.Naghenjwa Kaboyoka na 
wa Nne kushoto ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.



Na Timotheo Mathayo, 
Singida.

 

Waziri wa 
Nishati, Mhe.
January 
Makamba 

amefungua kikao cha 
Baraza la Wafanyakazi 
wa Wizara ya Nishati 
ambapo amewaagiza 
Watumishi wa Wizara 
kutekeleza majukumu 
yao kwa ubunifu, 
umakini, usahihi na 
kwa weledi kwa kuwa 
wanahudumu katika 
Wizara inayosimamia 
sekta muhimu katika 
uchumi wa Taifa.

Makamba alitoa 
maagizo hayo mkoani 
Singida katika kikao 
hicho kilichofanyika 
Novemba 25 na 26, 
2022, kwa lengo la 
kujadili masuala muhimu 
yanayohusu Wizara ya 
Nishati na Taasisi zilizo 
chini yake.

“Wizara ya Nishati 
imebeba uchumi wa 

nchi, inasimamia Mafuta, 
Umeme pamoja na Gesi 
ambavyo ni ndio vyanzo 
vikuu katika kutekeleza 
shughuli za uchumi na 
maendeleo ya nchi hivyo 
watumishi wanatakiwa 
kutekeleza majukumu 
yao kwa uwanda mpana 

kwa kuzingatia umuhimu 
wa sekta husika.” 
Alisisitiza Makamba

 Aliwataka Watumishi 
pia kusimamia miiko 
na maadili ya kazi 
wanapotekeleza 
majukumu yao, kwa 
kuwa Sekta ya Nishati 

ina ushawishi mkubwa 
katika kutekeleza vitendo 
vya rushwa kutokana 
na miradi mikubwa 
inayotekelezwa na 
maadili yatakapofuatwa 
yataongeza uaminifu 
kutoka kwa wadau 
pamoja na wananchi 
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WAZIRI MAKAMBA AFUNGUA BARAZA 
LA WAFANYAKAZI WIZARA YA NISHATI

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu kutoka Wizara ya Nishati, Bi. Ziana Mlawa (kushoto) 
akiwa na Mwenyekiti wa TUGHE  Tawi la Wizara ya Nishati, Bw. Zghambo Chinula wakiimba wimbo 
wa kudumisha mshikamano wa Wafanyakazi kwenye Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi uliofanyika 

mjini Singida, Novemba 25 na 26, 2022.

Baadhi ya Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi kutoka 
Wizara ya Nishati wakifuatilia hotuba ya Waziri wa Nishati, Mhe. 
January Makamba aliyoitoa kwa njia ya mtandao mkoani Singida, 

Novemba 25, 2022.

Baadhi ya Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi kutoka 
Wizara ya Nishati, wakiimba wimbo maalum wa kudumisha 
mshikamano wa wafanyakazi katika eneo la kazi, wakati wa ufunguzi 

wa Mkutano, uliofanyika mkoani Singida, Novemba 25, 2022.



wanaopata huduma.
 Waziri Makamba 

alisema kuwa, Wizara 
inaendelea na usimamizi 
wa miradi mbalimbali 
inayohusu Sekta ya 
Nishati ukiwemo mradi 
wa Julius Nyerere 
(JNHPP) ambao umefikia 
asilimia 77.

Alisema kuwa, Wizara 

imefanikisha masuala 
mbalimbali na kuendelea 
na utekelezaji wa kazi 
mbalimbali ikiwemo 
kusambaza umeme 
vijijini, imefanikisha 
kubadilisha deni la 
TANESCO kuwa mtaji 
pamoja na la TPDC, 
imefikisha gridi ya 
Taifa mkoani Kigoma, 

kufanikisha upatikanaji 
wa fedha za kutekeleza 
mradi wa kuzalisha 
umeme wa Kakono 
na miradi mingine ya 
kimkakati.

 Awali, akimkaribisha 
Waziri, Mwenyekiti wa 
kikao hicho, Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Nishati, 
Mhandisi Felchesmi 

Mramba alimpongeza 
Waziri kwa kuleta 
chachu na kubuni miradi 
ya Sekta ya Nishati 
ukiwemo uliozinduliwa 
na Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, 
Mhe. Samia Suluhu 
Hassan wa Nishati Safi na 
Salama ya Kupikia.

 Pia aliwapongeza 
watumishi wa Wizara 
hiyo kuwa wepesi katika 
kutekeleza maagizo na 
majukumu wanayopewa 
wakati wote, na 
amewataka kuendelea 
kufanya kazi kwa upendo 
na mshikamano. 

Katibu Mkuu, 
alimhakikishia Waziri 
wa Nishati kuwa, 
Watumishi wataendelea 
kufanya kazi kwa weledi 
kwa kufuata kanuni, 
taratibu na miongozo 
ili kuhakikisha Wizara 
inaendelea kutoa 
mchango mkubwa katika 
kukuza Pato la Taifa.
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WAZIRI MAKAMBA AFUNGUA BARAZA 
LA WAFANYAKAZI WIZARA YA NISHATI

Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi kutoka Wizara ya Nishati, wakiwa kwenye picha 
ya pamoja baada ya hotuba ya ufunguzi wa mkutano wa Baraza hilo uliofanyika mkoani Singida, 

Novemba 25 na 26,2022.

Baadhi ya Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi kutoka Wizara ya Nishati wakifuatilia hotuba ya Waziri wa Nishati, Mhe. January 
Makamba aliyoitoa kwa njia ya mtandao mkoani Singida, Novemba 25, 2022.



Na.Timotheo Mathayo-
Singida

Katibu Mkuu, 
Wizara ya 
Nishati, Mha.
Felchesmi 

Mramba amewataka 
Watumishi kufanya 
maandalizi ya 
kustaafu mapema 
wakiwa bado wapo 
kazini ili kuendelea 
kuwa na maisha bora 
pindi utumishi wao 
unapofika kikomo.

Mramba alitoa 
kauli hiyo mkoani 
Singida wakati 
akifunga kikao cha 
Baraza la Wafanyakazi 
kilichofanyika Novemba 
25 na 26, 2022, kwa 
lengo la kujadili 

masuala muhimu 
yanayohusu Wizara 
ya Nishati, Watumishi 
pamoja na Taasisi zilizo 
chini yake.

Mhandisi Mramba 
alisema kuwa, 
Watumishi watumie 
fursa mbambali 
wanazozipata pindi 
wawapo kazini ili 
kuendelea kujiandaa 
na maisha baada ya 
utumishi wao kufika 
kikomo ikiwemo 
kujenga nyumba 
za kuishi na kubuni 
shughuli mbalimbali 
za ujasiriamali ili 
kujiongezea kipato 
nje ya utumishi wa 
umma jambo ambalo 
litawasaidia hata baada 
ya kustaafu.

Hata hivyo, Katibu 
Mkuu alisema kuwa,  
katika kikao hicho cha 
siku mbili, Watumishi 
wameagizwa na Waziri 
mwenye dhamana na 
Wizara ya Nishati Mhe.
January Makamba, 
kutekeleza majukumu 
yao kwa ubunifu, 
umakini, usahihi na 
kwa weledi kwa kuwa 
wanahudumu katika 
Wizara inayosimamia 
sekta muhimu katika 
uchumi wa Taifa.

Kwa upande wa 
Miradi inayosimamiwa 
na Wizara, alisema 
kuwa, mradi wa 
kuzalisha umeme wa 
JNHPP umefikia asilimia 
77 ya utekelezaji na 
mradi wa Ujenzi wa 
Bomba la Mafuta 

kutoka nchini Uganda 
hadi Tanzania pia 
unaendelea vizuri 
pamoja na miradi 
mingine ya kimkakati 
ukiwemo mradi wa 
kuzalisha umeme wa 
Rusumo.

Vilevile, alisema 
kuwa, katika Mkoa 
wa Singida, Serikali 
inaendelea na 
juhudi mbalimbali 
ili kuhakikisha kuwa 
vyanzo vya umeme 
vilivyopo Mkoa huo 
vinazalisha umeme 
ambao utaunganishwa 
kwenye gridi ya Taifa, 
vyanzo vya umeme 
vilivyopo  ni chanzo 
cha umeme utakanao 
na upepo pamoja na 
ule wa jua ambao 
unategemea kuzalisha 
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WATUMISHI WATAKIWA KUJIANDAA MAPEMA 
KABLA YA UTUMISHI KUFIKA KIKOMO

Mwenyekiti wa kikao cha Baraza la Wafanyakazi wa Wizara ya 
Nishati, Mha.Felchesmi Mramba ambaye ni Katibu Mkuu Wizara 
ya Nishati, akiongoza kikao hicho, kilichofanyika katika Ukumbi wa 

Ofisi Mkuu wa Mkoa wa Singida, Novemba 26, 2022.  

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimaliwatu kutoka Wizara ya 
Nishati, Bi. Ziana Mlawa akiwasilisha mada ya taarifa zakiutumishi 
wakati wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi uliofanyika mjini 

Singida, Novemba 26, 2022.



megawati 100.
Mwenyekiti wa 

TUGHE, Wizara ya 
Nishati, Zghambo 
Chinula alisema kuwa, 
changamoto zote 
zilizowasilishwa na 
Watumishi kwenye 

kikao cha Baraza 
la wafanyakazi, 
zimepatiwa majibu 
stahiki na watumishi 
wameahidi kuendelea 
kufanya kazi kwa 
bidii na weledi  ili 
kufanikisha kauli mbiu 
isemayo “Kazi iendelee”. 
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WATUMISHI WATAKIWA KUJIANDAA MAPEMA 
KABLA YA UTUMISHI KUFIKA KIKOMO

Mratibu wa Mradi wa Kuzalisha Umeme wa Julius Nyerere (JNHPP), 
Mha. Christopher Bitesigirwe kutoka Wizara ya Nishati akiwasilisha 
taarifa ya utekelezaji wa mradi huo wakati wa kikao cha Baraza la 
Wafanyakazi wa Wizara ya Nishati, kilichofanyika mkoani Singida, 

Novemba 26, 2022.

Baadhi ya Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi la 
Wizara ya Nishati, wakifuatilia mada mbalimbali zilizowasilishwa 
wakati wa kikao hicho kilichofanyika mkoani Singida, Novemba 
25 na 26, 2022 (Katikati ni Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini, Wizara ya Nishati, Dorina G. Makaya.

Wajumbe wa Mkutano wa Baraza la Wafanyakazi la Wizara ya 
Nishati, wakifuatilia mada mbalimbali zilizowasilishwa wakati wa 
kikao hicho kilichofanyika mkoani Singida, Novemba 25 na 26, 
2022 (Picha ya chini Katikati ni Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 

Serikalini, Wizara ya Nishati, Dorina G. Makaya.

Mkurugenzi Msaidizi sehemu ya Rasilimaliwatu Bi. Bahati C. Mtono 
kutoka Wizara ya Nishati, akiwasilisha Rasimu ya Waraka wa 
Maendeleo ya Utumishi ya Kada chini ya Wizara ya Nishati, wakati 
wa kikao cha Baraza la Wafanyakazi kilichofanyika mkoani Singida, 

Novemba 26, 2022.



Tanzania itakuwa 
mwenyeji wa 
Kongamano la 
10 la Jotoardhi 

la Nchi za Ukanda wa 
Mashariki ya Afrika 
(African Rift Geothermal 
Conference - ARGeo) 
litakakofanyika Mwaka 
2024.

Hayo yalielezwa 
katika Kongamano la 
9 la Jotoardhi la Nchi 
za Ukanda wa Afrika 
Mashariki na Kati 
lililofanyika  tarehe 3 hadi 
5 Novemba, 2022   katika 
Mji wa Heron nchini 
Djibouti ambalo lilijadili 
uendelezaji wa nishati 
ya Jotoardhi katika 
kuzalisha umeme na 
matumizi mengine.

Akimwakilisha Waziri 
wa Nishati kwenye 
Kongamano hilo, 
Kamishna Msaidizi wa 
Umeme Mha. Innocent 
Luoga alisema “tupo 
tayari kuwa wenyeji 
wa Kongamano 
la 10 la Jotoardhi 
litakalofanyika Mwaka 
2024 ili tuweze kupata 
manufaa ya kongamano 
hilo ikiwa pamoja na 
kuharakisha kupata 
umeme  unaotokana na 
Jotoardhi.”

Mhandisi  Luoga 
alieleza kuwa, pamoja na 
kuimarisha ushirikiano 
na nchi wanachama, 
Tanzania itanufaika 
na kongamano hilo 
kwa kuhamasisha 
uendelezaji wa Jotoardhi 

nchini, kupata fedha za 
kutekeleza miradi ya 
Jotoardhi, pamoja na 
kubadilishana uzoefu 
na nchi zilizofanikiwa 
katika kuzalisha umeme 
kwa kutumia Jotoardhi 

zikiwemo Kenya na 
Ethiopia. 

Katika Kongamano 
hilo, Wizara ya Nishati 
pamoja na Kampuni ya 
Uendelezaji Jotoardhi 
Tanzania (TGDC) zilipata 

fursa za kufanya vikao 
na Mashirika mbalimbali 
yanayofadhili miradi 
ya Jotoardhi ili kupata 
fedha za kutekeleza 
miradi hiyo. Mashirika 
hayo ni pamoja na 
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TANZANIA MWENYEJI KONGAMANO 
LA 10 LA JOTOARDHI MWAKA 2024

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Wizara ya Nishati, Mha. Innocent Luoga akitoa taarifa ya Tanzania 
kukubali kuwa Mwenyeji wa Kongamano la 10 la Jotoardhi kwa Nchi za Ukanda wa Afrika katika 

Kongamano  lililofanyika tarehe 3 hadi  5 Novemba, 2022 katika Mji wa Heron, nchini Djibouti.



Shirika la Ushirikiano wa 
Kimataifa la Japan (JICA), 
Mfuko wa Kuzuia Athari 
za Jotoardhi (GRMF) na 
Benki ya Maendeleo ya 
Biashara ya Afrika (TDB).

Kamishna Luoga 
aliambatana na 
Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi ya Kampuni 
ya kuendeleza Jotoardhi 
nchini (TGDC) Prof. Shubi 
Kaijage, Kaimu Meneja 
Mkuu wa TGDC, Mha. 
Mathew Mwangomba, 
Mkurugenzi wa 
Maendeleo ya Biashara 
wa TGDC Mha. Shakiru 
Kajugus pamoja na 
Mjumbe wa Kamati 
ya ARGeo Mha. Kato 
Kabaka.
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TANZANIA MWENYEJI KONGAMANO 
LA 10 LA JOTOARDHI MWAKA 2024

Kamishna Msaidizi wa Umeme, Wizara ya Nishati, Mha. Innocent Luoga, akizungumza wakati wa 
Kongamano la 10 la Jotoardhi kwa Nchi za Ukanda wa Afrika lililofanyika tarehe 3 hadi 5 Novemba, 

2022  katika Mji wa Heron, nchini Djibouti.

Ujumbe wa Tanzania uliohudhuria Kongamano la 9 la Jotoardhi la Nchi za Ukanda wa Afrika Mashariki 
na Kati lililofanyika katika Mji wa Heron nchini Djibouti. Kutoka kushoto ni Mha Kato Kabaka (Mjumbe 
wa Kamati ya ARGeo), Mha. Mathew Mwangomba (Kaimu Meneja Mkuu wa TGDC), Mha. Innocent 
Luoga (Kamishna Msaidizi wa Umeme), Prof. Shubi Kaijage (Mwenyekiti wa Bodi ya TGDC) na Mha.

Shakiru Idrisa, Mkurugenzi wa Maendeleo ya Biashara wa TGDC).

Wizara ya 
Nishati pamoja 
na Kampuni 
ya Uendelezaji 
Jotoardhi 
Tanzania (TGDC) 
zilipata fursa za 
kufanya vikao 
na Mashirika 
mbalimbali 
yanayofadhili 
miradi ya 
Jotoardhi ili 
kupata fedha 
za kutekeleza 
miradi hiyo.



Godfrey Lilunga - 
Arusha.

Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili 
Stephen Byabato 
ameliagiza 

Shirika la Umeme 
Tanzania (TANESCO) 
kuyapatia kipaumbele 
cha umeme maeneo 
yenye shughuli za 
uzalishaji ili kutoathiri 
shughuli zao.

Byabato alitoa agizo 
hilo  Novemba 23,2022 
akiwa jijini Arusha, 
wakati akizungumza na 
wananchi kwenye ziara 
ya Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 

Mhe. Samia Suluhu 
Hassan.

Alisema kuwa, ili 
kuweza kuyabaini 
maeneo yote yenye 
shughuli za uzalishaji, 
TANESCO washirikiane 
na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa na baada ya kubaini 
maeneo hayo wayapatie 
kipaumbele katika kipindi 
hiki.

Alieleza kuwa, katika 
umeme unaozalishwa 
nchini, asilimia 60 hadi 70, 
unatokana na chanzo cha 
Gesi Asilia na asilimia 30 
unatokana na maji.

Aliongeza kuwa,  
mradi wa kuzalisha 
umeme wa Julius Nyerere 

(JNHPP) utakapokamilika 
utaondoa changamoto 
ya upatikanaji wa umeme 
wa uhakika nchini kwani 

jumla ya megawati 
2115 zinategemewa 
kuzalishwa kutokana na 
mradi huo wa JNHPP.
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Mheshimiwa Samia 
Suluhu Hassan akizungumza na Wananchi wa Jiji la Arusha, wakati 

wa ziara yake mkoani humo, Novemba 23, 2022.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato(Mb) akizungumza  
na Wakazi wa Jiji la Arusha, wakati wa ziara ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, 

Novemba 23, 2022.

Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato (wa pili toka 
kushoto) akisikiliza maelekezo ya Rais Samia Suluhu Hassan wakati 

wa ziara ya Rais katika Jiji la Arusha, Novemba 23, 2022.



Na Ruben Richard -
Dodoma.

Wajumbe 
wa Kamati 
Kudumu 
ya Bunge 

ya Hesabu za Serikali 
(PAC) wamepata elimu 
kuhusu shughuli za 
Uagizaji wa Mafuta kwa 
Pamoja zinazosimamiwa 
na Wakala wa Uagizaji 
wa Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA). 

Naibu Waziri wa 
Nishati, Wakili Stephen 
Byabato alisema kuwa 
lengo la kutoa elimu 
hiyo ni kuwawezesha 
Wajumbe hao kufahamu 
kwa kina  kuhusu 
utendaji wa Taasisi ya 
PBPA iliyopewa jukumu 
la kusimamia shughuli za 
uagizaji wa mafuta kwa 
pamoja.

Semina hiyo ilifanyika 
jijini Dodoma tarehe 
6 Novemba, 2022 na 

kuhudhuriwa na Naibu 
Katibu Mkuu, Wizara ya 
Nishati, Kheri Mahimbali 
na watendaji mbalimbali 
kutoka Wizara ya Nishati 
na Wakala wa Uagizaji 
wa Mafuta kwa Pamoja 
(PBPA).

Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa PBPA, Erasto 
Mulokozi, aliieleza Kamati 
hiyo kuhusu historia ya 
shughuli za uagizaji wa 
mafuta nchini pia kazi 
zinazofanywa na taasisi 
hiyo kwa sasa za uagizaji 
na upokeaji wa mafuta.

Alisema kuwa, 
kutoka Wakala huo 
uanzishwe mwaka 2015 
umekuwa na mafanikio 
mbalimbali ikiwemo 
nchi kuwa na uhakika wa 
upatikanaji wa mafuta 
yanayotosheleza mahitaji 
na yenye viwango vya 
ubora unaohitajika.

Manufaa mengine ni 
Serikali kuweza kupanga 
ukusanyaji wa mapato 

kwa kuzingatia takwimu 
sahihi, kuweza kupanga 
bei elekezi ya mafuta 
pamoja na kupata 
unafuu wa gharama za 
uletaji wa mafuta nchini 
kutokana na uagizaji wa 
mafuta kwa pamoja kwa 
wastani wa zaidi ya Dola 
za Marekani milioni 200 
Sawa na shilingi bilioni 
462 huokolewa kwa 
mwaka.

Aidha, alisema kuwa, 
kutokana na mfumo 
huo kuleta ufanisi, nchi 
za jirani pia zinatumia 
mfumo huo kuagiza 
mafuta kupitia Tanzania 
hivyo kuipatia Serikali 
mapato kutokana 
na kuongezeka kwa 
matumizi ya Bandari.

Aliongeza kuwa, 
mfumo huo umesaidia 
kupunguza upotevu 
wa mafuta wakati wa 
kupakua mafuta kutoka 
melini ambapo wastani 
wa Tani 1100 ( lita 

1,300,000) huokolewa kila 
mwezi sawa na shilingi 
bilioni 4.3. 

Wajumbe wa Kamati 
hiyo walipongeza 
kuhusu mfumo ambao 
umeonesha ufanisi, 
ambapo pia Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Hesabu za 
Serikali, Mhe. Naghenjwa 
Kaboyoka aliishukuru 
Wizara ya Nishati kupitia 
PBPA kwa kupata uelewa 
huo ambao umesaidia 
Kamati kufahamu Sekta 
pamoja na changamoto 
zake.

Kwa upande wake, 
Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Nishati, Kheri 
Mahimbali alitoa wito 
kwa Wajumbe wa Kamati 
hiyo kuendelea kutoa 
ushauri na maelekezo 
ambayo yataiwezesha 
Sekta ya Nishati 
kuendelea kuendeshwa 
kwa ufanisi.

19HABARI
KAMATI YA BUNGE YA HESABU ZA SERIKALI YAPATA 

ELIMU YA UAGIZAJI WA MAFUTA KWA PAMOJA 

Mwenyekiti wa kamati ya Kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali, Mhe. Naghenjwa Kaboyoka akizungumza wakati wa Semina ya Kamati 
ya kudumu ya Bunge ya Hesabu za Serikali kuhusu Mfumo wa Uagizaji wa mafuta kwa Pamoja nchini katika ukumbi wa Wizara ya Nishati, 

jijini Dodoma. Kushoto kwake ni Naibu Waziri wa Nishati, Wakili Stephen Byabato.
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